Đất trồng cây lâu năm lên thổ cư như thế nào? 2 lưu ý

Căn cứ cho phép chuyển đất trồng cây lâu năm sang đất ở

Theo quy định, đất trồng cây lâu năm thuộc nhóm đất nông nghiệp. Khi người sử dụng đất có nhu cầu muốn chuyển đất trồng  lâu năm sang đất ở thì phải được sự đồng đồng ý của cơ quan nhà nước có thẩm quyền (theo điểm d khoản 1 Điều 57 Luật Đất đai).

Tuy nhiên, việc chuyển đất trồng cây lâu năm sang đất phi nông nghiệp không phải là đất ở hoặc đất ở thì phụ thuộc vào chính sách của từng địa phương, cụ thể:

Theo Điều 52 Luật Đất đai 2013, cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép chuyển mục đích sử dụng đất theo 02 căn cứ sau:

1. Kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

Theo Thông tư 29/2014/TT-BTNMT thì kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện phải xác định diện tích các loại đất cần chuyển mục đích trong năm kế hoạch đến từng đơn vị hành chính cấp xã.

2. Nhu cầu sử dụng đất thể hiện trong đơn xin chuyển mục đích sử dụng đất.

Như vậy, nếu kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện được cấp có thẩm quyền phê duyệt mà xác định diện tích đất trồng cây lâu năm được chuyển mục đích sử dụng thì phần diện tích đó sẽ được chuyển khi người dân có đơn xin chuyển.

Lưu ý:

1 – Người dân có thể xem khu vực nào được chuyển mục đích sử dụng đất tại tờ bản đồ kế hoạch sử dụng đất.

2 – Diện tích được chuyển thì có giới hạn theo hạn mức giao đất ở của từng địa phương.

Ví dụ: Tỉnh Vĩnh Phúc, hạn mức giao đất ở cho hộ gia đình, cá nhân tại các xã khu vực trung du tối đa không quá 300 m2 (đối với nông thôn – theo Quyết định 42/2014/QĐ-UBND).

Gia đình ông A có diện tích đất trồng cây lâu năm là 1.000 m2, nếu được phép chuyển sang đất ở thì chỉ được chuyển tối đa là 300m2.

Thủ tục chuyển đổi đất trồng lâu năm thành đất ở mới nhất 2021

Lệ phí chuyển đổi đất trồng  lâu năm thành đất ở mới nhất 2021. Cách tính các khoản phí, lệ phí, thuế khi chuyển đổi mục đích sử dụng đất từ đất  cây lâu năm thành đất thổ cư năm 2021? Thủ tục chuyển đất trồng cây lâu năm thành đất ở thổ cư?

Tóm tắt câu hỏi:

Xin chào luật sư! Gia đình tôi có một thửa đất diện tích 635,7 mét vuông. Trong đó có 400m là đất ở, còn lại 235,7m là đất trồng  lâu năm ( hạn sử dụng đất trồng  lâu năm đến năm 2043). Xin luật sư cho biết gia đình tôi có thể chuyển đổi 235,7m đất trồng cây lâu năm thành đất ở được không, chi phí là bao nhiêu? Tôi ở thôn Bạch Thạch, xã Hoà Thạch, Huyện Quốc oai, Hà Nội. Tôi xin cảm ơn.

1. Căn cứ pháp lý:

Luật Đất đai năm 2013

Thông tư 02/2015/TT- BTNMT ngày 27 tháng 1 năm 2015

Quyết định 20/2017/QĐ – UBND ngày 01 tháng 06 năm 2017

Quyết định 96/2014/QĐ- UBND ngày 19 tháng 12 năm 2014

Thông tư 24/2014/TT – BTNMT ngày 19 tháng 5 năm 2014

Nghị định 45/2014/NĐ-CP ngày 15 tháng 05 năm 2014

le-phi-chuyen-doi-dat-trong-cay-lau-nam-thanh-dat-o

2. Nội dung tư vấn:

Xem thêm: Thủ tục sang tên sổ đỏ nhà chung cư

Dựa theo thông tin bạn cung cấp, hiện nay bạn đang muốn làm thủ tục chuyển đổi 235,7 m2 đất trồng cây lâu năm trong thửa đất của mình thành đất ở. Để giải quyết vấn đề này, cần xem xét các phương diện sau:

Thứ nhất, về điều kiện, trình tự, thủ tục chuyển đổi mục đích sử dụng đất của 235,7 m2 đất trồng  lâu năm thành đất ở.

Theo thông tin, bạn hiện đang có một mảnh đất có diện tích 635,7 m2, trong đó có 400 m2 là đất ở, còn lại 235,7 m2 là đất trồng  lâu năm (với thời hạn sử dụng đất trồng cây lâu năm đến năm 2043). Trong trường hợp này, khi có nhu cầu thực hiện việc chuyển mục đích sử dụng đất thì căn cứ theo quy định tại Điều 57 Luật Đất đai năm 2013 thì:

“Điều 57. Chuyển mục đích sử dụng đất

1. Các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền bao gồm:

a) Chuyển đất trồng lúa sang đất trồng cây lâu năm, đất trồng rừng, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối;

b) Chuyển đất trồng cây hàng năm khác sang đất nuôi trồng thủy sản nước mặn, đất làm muối, đất nuôi trồng thủy sản dưới hình thức ao, hồ, đầm;

c) Chuyển đất rừng đặc dụng, đất rừng phòng hộ, đất rừng sản xuất sang sử dụng vào mục đích khác trong nhóm đất nông nghiệp;

Liên hệ ngay để biết thêm những điều thú vị về chung cư giá rẻ tại Bình Dương

Xem thêm chung cư Park View đang nổi

  • Số 5, Huỳnh Văn Nghệ, Phú Lợi, TP.Thủ Dầu Một, Bình Dương
  • 08.4858.3579
  • www.nguonnhadat.com.vn
  • ad.nguonnhadat@gmail.com

Hoặc đăng kí để nhận thêm thông tin: